สมาคมสายใยครอบครัว และ มูลนิธิสายใยครอบครัวเพื่อฟื้นคืนคนดี
ประสิทธิภาพด้านการเงิน
ธรรมาภิบาลและความโปร่งใส
คะแนนรวม
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/none/path/s64022942cc3a191e/image/i6f5036e66dead792/version/1601433960/image.jpg)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/none/path/s64022942cc3a191e/image/i84835aa86e018c78/version/1601433972/image.jpg)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/none/path/s64022942cc3a191e/image/i7c78a2c9f3361502/version/1601433982/image.jpg)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=108x10000:format=jpg/path/s64022942cc3a191e/image/i51ed7be1ca2330da/version/1416558702/image.jpg)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=110x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/i0cd54dc4ec73653e/version/1416558812/image.png)
สมาคมสายใยครอบครัวและมูลนิธิสายใยครอบครัวเพื่อฟื้นคืนคนดี
บทบาทของสมาคมสายใยครอบครัว และมูลนิธิสายใยครอบครัวเพื่อฟื้นคืนคนดี คือการเพิ่มขีดความสามารถและประสิทธิภาพการทำงานของผู้ป่วยจิตเวช โดยการสนับสนุนทางการศึกษาและการพัฒนาความรู้ในการฟื้นฟูสมรรถภาพทางจิตเวชผ่านการเรียนการสอนให้กับผู้ป่วยจิตเวช ครอบครัวและชุมชนท้องถิ่นของพวกเขา
นอกจากนั้นยังได้นำโปรแกรมสุขภาพจิตจากต่างประเทศ แปลเป็นภาษาไทยและปรับปรุงบทเรียนเข้ากับบริบทของคนไทย
ในอดีตสมาคมและมูลนิธิฯ ได้รับการสนับสนุนส่วนใหญ่โดย:
1.1 บริษัทจอห์นสันแอนด์จอห์นสัน; 2003-2012
1.2 บริษัทแจนเซน-ซีแลก; 2003-2012
1.3 บริษัทแอสตร้าเซนเนก้า; 2007 จนถึงขณะนี้
บริษัทจอห์นสันแอนด์จอห์นสันและบริษัทแจนเซน-ซีแลก ให้เงินทุนส่วนใหญ่ ภายใต้โครงการระยะเวลา 10 ปี ซึ่งได้หมดอายุแล้วในขณะนี้ ดังนั้นมูลนิธิฯ จึงขาดแคลนเงินทุนที่จะดำเนินการต่อ และต้องการแหล่งเงินทุนใหม่ในขณะนี้
“นิตยสารเพื่อนรักษ์สุขภาพจิต”
เป็นนิตยสารเพื่อผู้อยู่กับโรคจิตเวชและบุคคลทั่ว่ไปที่มีความสนใจด้านสุขภาพจิตและจิตเวช ในปีนี้ได้ดำเนินงานมาเป็นป็นปีที่ 13 ภายใต้วัตถุประสงค์ของนติยสารดังนี้ คือ
1. เพื่อเผยแพรความรู้เกี่ยวกับสุขภาพจิตและจิตเวช
2. เพื่อเป็นสื่อกลางในการแลกเปลี่ยนประสบการณ์การอยู่กับปัญหาทางสุขภาพจิต และจิตเวช
3. เพื่อเสริมสร้างและสนับสนุนศักยภาพผู้อยู่กับปัญหาทางสุขภาพจิตและจิตเวช
4. เพื่อเป็นปากเป็นเสียงแทนผู้อยู่กับโรคจิตเวช
เป็นเรื่องราวและประสบการณ์ของผู้ป่วยและญาติที่ได้ถ่ายทอดและเรียบเรียงเป็นบทความความรู้ด้านวิชาการกฎหมายการบำบัดรักษาจากจิตแพทย์และนักวิชาชีพชำนาญการและความเคลื่อนไหวด้านสุขภาพจิตจากต่างประเทศ
ภาพปก ซึ่งเป็นฝีมือของผู้ป่วยจิตเวชทุกเล่ม มีผู้อ่านมากมายที่ ได้รับทั้งความรู้และกำลังใจ ที่จะต่อสู้ ต่อไป เมื่อผู้อ่านมีกำลังใจต่อสู้ ผู้เขียนก็มีกำลังใจสู้ต่อ
ซึ่งในขณะนี้นิตยสารเพื่อนรักษ์สุขภาพจิต กำลังประสบปัญหาในเรื่องงบประมาณการสนับสนุน การจัดพิมพ์ กองบรรณาธิการทุกคนและสมาชิกผู้อ่านทุกท่าน มีความคาดหวังอย่างยิ่งที่จะได้รับโอกาสอันดี ในการสนับสนนุจากท่านผู้มีน้ำใจใน “การให้” และ “การแบ่งปัน” นิตยสารเพื่อนรักษ์ ผู้อยู่กับโรคจิตเวช คงดำเนินหน้าที่ในสังคมต่อไป