มูลนิธิแสงไทยดรุณ
ประสิทธิภาพด้านการเงิน
ธรรมาภิบาลและความโปร่งใส
คะแนนรวม
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=228x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/if5cc07710a6a3bdf/version/1465217528/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=228x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/i0c1e151f58af5a9a/version/1465217541/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=228x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/if5b84b1b1970664e/version/1465217557/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=251x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/ic36e371f0b3c6a0e/version/1408513272/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/none/path/s64022942cc3a191e/image/i2921c634858575e5/version/1396253289/image.jpg)
![ครอบครัวจ้าวเจริญพร](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/none/path/s64022942cc3a191e/image/i38beb5be293430b6/version/1396253334/image.jpg)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/none/path/s64022942cc3a191e/image/i40119b6bc9460c70/version/1396253369/image.jpg)
มูลนิธิแสงไทยดรุณ
คุณนิพนธ์ จ้าวเจริญพร : ผู้ก่อตั้งและผู้อำนวยการ
มูลนิธิแสงไทยดรุณ หรือบ้านแสงไทยดรุณ เป็นบ้านสำหรับเด็กกำพร้าและยากไร้ดำเนินการโดยไม่แสวงหาผลกำไร ดำเนินการอยู่ในจังหวัดเชียงใหม่ ตอนเหนือของประเทศไทย ภาระกิจของมูลนิธิฯ คือจัดหาโอกาสทางการศึกษาให้กับเด็กกำพร้าและยากไร้ในโรงเรียนของรัฐบาลที่ตั้งอยู่ในหมู่บ้านมูลนิธิฯ ยังได้ทำพิธีศาสนาคริสต์ ณ โบสถ์ของมูลนิธิทุกวันอาทิตย์โดยเปิดให้ชาวบ้านที่อาศัยอยู่ในบริเวณนั้นเข้าร่วมพิธีด้วยปัจจุบันมูลนิธิแสงไทยดรุณมีเด็กอยู่ในความปกครองทั้งสิ้น 41 ราย ทุกคนกำลังศึกษาอยู่ในระดับการศึกษาที่แตกต่างกันซึ่งได้รับการสนับสนุนการศึกษาจากมูลนิธิฯ
ปัจจุบันมูลนิธิแสงไทยดรุณมีเด็กอยู่ในความปกครองทั้งสิ้น 41 ราย ทุกคนกำลังศึกษาอยู่ในระดับการศึกษาที่แตกต่างกันซึ่งได้รับการสนับสนุนการศึกษาจากมูลนิธิฯ
มูลนิธิแสงไทยดรุณได้จดทะเบียนเป็นองค์กรการกุศลในวันที่ 25 สิงหาคม 2552 หมายเลขทะเบียน 260
ติดต่อ : มูลนิธิแสงไทยดรุณ
122 หมู่ 2 ตำบลหนองหาน, อำเภอสันทราย
จังหวัด เชียงใหม่ 50290
โทรศัพท์ : +66 86 921 5651
+66 85 041 1461
วิสัยทัศน์ของมูลนิธิแสงไทยดรุณ มาจากพระคำภีร์ไบเบิ้ล เจมส์ 1.27 ที่กล่าวว่า
"ธรรมที่บริสุทธิ์ที่เป็นที่ยอมรับและอยู่ในสายพระเนตรของพระผู้เป็นเจ้าคือ การบรรเทาทุกข์
ของเด็กผู้ถูกทอดทิ้ง และหญิงหม้ายเพื่อช่วยให้พวกเขาเหล่านั้นพ้นจากมลทินที่ทำให้โลกนี้ตกอยู่ในบาป"