มูลนิธิโรคเรื้อนพุดหง ในพระบรมราชินูปถัมภ์สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี
ประสิทธิภาพด้านการเงิน
ธรรมาภิบาลและความโปร่งใส
คะแนนรวม
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=228x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/ic4d1aa827b5b44c7/version/1465218097/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=228x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/i6c17fd0432357c71/version/1465218111/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=228x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/i2e2284d75d37e9e3/version/1465218126/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/none/path/s64022942cc3a191e/image/i36feb152eec45791/version/1565875150/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=254x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/i5a40c508d7bc75f4/version/1408513250/image.png)
![](https://image.jimcdn.com/app/cms/image/transf/dimension=254x10000:format=png/path/s64022942cc3a191e/image/i8ccf13b418f9f15e/version/1408513250/image.png)
มูลนิธิโรคเรื้อนพุดหง
ในพระบรมราชินูปถัมภ์ของสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี
https://www.facebook.com/phudhonglepersfoundation/
มูลนิธิโรคเรื้อน พุดหง ในพระบรมราชินูปถัมภ์ของสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี เป็นมูลนิธิที่มุ่งเน้นไปยังการดูและรักษาผู้ป่วยโรคเรื้อนในชุมชนโรคเรื้อน พุดหง ที่ตั้งอยู่ในจังหวัดนครศรีธรรมราช ภาคใต้ของประเทศไทย ตลอดรวมทั้งการจัดการฝึกอบรมวิชาชีพให้กับผู้ป่วยโรคเรื้อนและบุตรหลานของผู้ป่วยเพื่อให้ทั้งผู้ป่วยและบุตรหลานมีทักษะในการช่วยเหลือตนเองตลอดชีวิตที่เหลือ
ปัจจุบันมีผู้ป่วยโรคเรื้อนในความดูแลของมูลนิธิฯ ทั้งสิ้น 170 รายที่อาศัยอยู่ในชุมชน พุดหง โดยได้รับความช่วยเหลือจากภาครัฐ 70 บาทต่อคนผู้ป่วยหนึ่งคนต่อวัน ในจำนวนผู้ป่วย 170 ราย เป็นผู้ป่วยที่ป่วยในขั้นรุนแรง 20 ราย และผู้ป่วยบางรายมีการติดเชื้อไวรัส เอดส์/เฮชไอวี ซ้ำซ้อน
มิชชั่นนารี คณะเซลาเซียน ของ ดอนบอสโก ซึ่งเปิดศูนย์ ดอนบอสโก ที่นครศรีธรรมราช บริเวณใกล้เคียงกับชุมชนผู้ป่วยโรคเรื้อนพุดหง
ได้ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างมากในการจัดหาสถานที่เพื่อการศึกษาให้กับบุตรหลานของผู้ป่วย ตลอดจนให้การดูแลด้านสุขภาพและอนามัยอีกด้วย
มูลนิธิโรคเรื้อนพุดหง เป็นพันธมิตรพิเศษกับบริษัท โพสต์พับบลิชชิ่ง มหาชน จำกัด และมีทีมงานบริหารเดียวกับมูลนิธิ บางกอกโพสต์ ซึ่งอาสาเข้าทำงานให้กับมูลนิธิฯ โดยไม่ได้รับค่าตอบแทนใดๆ ค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เกิดขึ้นจากการดำเนินงานของมูลนิธิฯ บริษัทโพสต์พับบลิชชิ่ง จะเป็นผู้รับผิดชอบทั้งหมด
ไม่เพียงแต่เท่านั้น ผู้บริจาคยังสามารถนำการบริจาคที่ให้กับมูลนิธิฯ ไปลดหย่อนภาษีรายได้ หมายเลขทะเบียนของมูลนิธิฯ 2289.